Danh mục sản phẩm
HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
  • TRỤ SỞ HÀ NỘI

    P210, Nhà A5, Ngõ 28, Xuân La, Tây Hồ Mr.Lương: 0988588880 vfvtelecom@gmail.com
  • KINH DOANH BÁN LẺ

    P213, Nhà A5, Ngõ 28, Xuân La, Tây HồMr. Linh: 0967212333 Mr.Định: 0983.484.747 vfvtelecom@gmail.com
  • CHI NHÁNH ĐÀ NẴNG

    19/4 Nguyễn Lương Bằng, Liên Chiểu Mr. Linh: 0967212333 vfvtelecomdn@gmail.com
  • CHI NHÁNH HỒ CHÍ MINH

    Số 14, Đường 53,Phường Hiệp Bình Chánh, Quận Thủ Đức Mr.Linh: 0967.212.333 Mr.Hưng: 0973931345 vfvtelecomhcm@gmail.com
Tìm kiếm nâng cao
Fanpage
vfvtelecom.com
Lượt truy cập
  • 6
  • 2234
  • 2,403,974

KIẾN THỨC CƠ BẢN VỀ CÁP QUANG

  27/03/2019

KIẾN THỨC VỀ CÁP QUANG

Giới thiệu tổng quan về cáp quang

  • Vật tư quang: Cáp quang, ODF đấu nối quang, Mang xông quang, Đầu nối quang, Dây hàn nối quang , Dây nhảy quang
  • Thiết Bị quang: Swich quang, Modem quang, Bộ chuyển đổi quang, Modul quang …
  • Dụng cụ thi công cáp quang: Máy hàn cáp quang, Máy đo cáp quang, Dao cắt sợi quang, Bút soi quang , Kìm tuốt sợi quang, Bộ dụng cụ quang ….

Thực hành đấu nối cáp quang: Cách làm cáp quang, cách sử dụng máy hàn máy đo cáp quang, Cách sử dụng đầu nối nhanh cáp quang rệp nối nhanh cáp quang (Ứng dụng thi công cáp quang không cần máy hàn quang ) .

I.Vật tư quang

  • Cáp quang :  Cáp quang là cáp viễn thông được làm từ chất liệu thủy tinh hoặc là nhựa, dùng ánh sáng để truyền tín hiệu đi. Cáp quang dài và mỏng, phần thủy tinh trong suốt chỉ bằng một sợi tóc, được sắp xếp trong bó và có khả năng truyền tín hiệu với khoảng cách xa. Cáp quang được phân thành nhiều chủng loại cách gọi thường gồm các nhóm gọi sau cáp quang đơn mode  , Cáp quang đa mode, Cáp quang đường trục , cáp quang thuê bao
  • Cáp quang đa mode (Cáp quang Multimode) : Đường kính lõi sợi là  50/125 và  62.5/125um   truyển tại 3 bước sóng chủ yếu là 780,850 và 1300 (780 rất ít sử dụng ), Truyền được nhiều mode sóng cùng lúc . Ứng dụng truyền dử liệu những tuyến cáp ngắn yêu cầu dung lượng cao. Thường nhận biết cáp bằng vỏ màu cam .
  • Cáp quang đơn mode (Cáp quang Single Mode) : Đường kính lõi sợi là  9/125 tại 3 bước sóng chủ yếu là 1310,1550,1490 thường nhận biết cáp vỏ màu đen hoặc màu vàng .
  • Cáp quang thuê bao: Dùng đấu nối từ ODF OUT DOOR  đến thiết bị đầu cuối , Là loại cáp quang nhỏ có dung lượng từ 1-4 sợi
  • Cáp quang đường trục: là loại cáp quang có đường kính lớn , chắc chắn chịu lực tốt , Có nhiều sợi quang nhỏ kết nối với nhau thành một sợi cạp lớn, Dùng để kết nối những điểm cần truyền dung lượng lớn tuyến cáp có khoảng cách xa lên đến hàng trăm km, dung lượng thường có dung lượng từ 4-96 sợi, 
  • Phân loại nhận biết các loại cáp quang và cách đọc màu sợi cáp quang

  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  

 

 

  •                                                                                   Một số hình ảnh về cáp quang: 

       

Cáp quang thuê bao 1Fo Và 4FO

 

  • Các chuẩn kết nối quang:
  • Kiểu kết nối : ST – Tròn dài, FC – Tròn , SC – Vuông to ,  LC – Vuông nhỏ
  • Kiểu tiếp xúc: FLAT Chỉ số OLR - -14db,  PC Chỉ số OLR -40db , UPC Chỉ số OLR -55db , APC Chỉ số OLR - 70db.

 

  • Hộp phối quang ODF: hộp phối quang là nơi để tập trung, bảo vệ các mối hàn cáp quang, phân phối các sợi quang  kết nối đến các thiết bị đầu cuối chuyển đổi quang  khác như modem quang hoặc converter quang , thiết bị truyền dẫn quang.
  • Hộp phối quang thuê bao: Là loại hộp phối quang có dung lượng từ 1-4 sợi , dùng để đấu nối các sợi cáp quang thuê bao . có chất liệu bằng nhựa hoặc sắt

Hình ảnh hộp phối quang thuê bao 4Fo

  • Hộp phối quang bắt rack : Hay còn gọi là hộp phối quang trong nhà không chống được nước và bụi bẩn , dùng để đấu nối các loại cáp có dung lượng lớn , Hộp phối quang bắt rack có dung lượng từ 8-256Fo
  • Hộp phối quang OUT DOOR: Là hộp phối quang ngoài trời có khả năng chống nước chống bụi bẩn, thường được thiết kế để kết nối cáp trục và cáp thuê bao ngoài trời .

                                   Hình ảnh ODF Trong nhà Bắt Rack 48Fo - Chuẩn SC/UPC

                                      Hình ảnh ODF Trong nhà Bắt Rack 24Fo - Chuẩn SC/UPC

                                           Hình ảnh ODF Trong nhà Bắt Rack  - Chuẩn SC/APC

 

                                                    Hình ảnh ODF Trong nhà Kế nối với dây nhảy vào thiết bị

                                                           Hình ảnh ODF OUTDOOR (Ngoài trời ) - Chuẩn SC

  • Mang xông quang: Dùng để bảo vệ  hàn nối nhiều  sợi quang với nhau tại điểm đứt hoặc điểm đấu chuyển tiếp. Mang xông thuê bao (MX nhỏ ) 1-4Fo, Mang xông cáp trục (Mang xông lớn )  8-256Fo

 

    Hình ảnh Mang xông quang 24Fo

  • Dây hàn nối quang , Dây nhảy quang :
    • Dây hàn nối quang :  Là dây quang đoạn ngắn từ 0.9m-1.5m được bấm sẵn đầu theo các chuẩn kết nối yêu cầu phù hợp. Dùng để nối vào cáp quang và phân phối sợi ra ODF . Có nhiều loại dây hàn nối quang  single Mode , Multimode ứng với các chuẩn kế nối FC, SC, LC …

     

                                      Hình ảnh các đầu dây nối quang

                                                                                              Dây nối quang chuẩn SC/APC

 

        Hình ảnh dây nối quang chuẩn FC/UPC 12 mã màu

 

Hình ảnh dây hàn quang SC/UPC 12 mã màu

    • Dây nhảy quang : Là đoạn dây quang có chiều dài từ 1.5m đến 20m (Thông dụng là 3m)  có đường kính 2.0 – 3.0mm được bấm sẵn hai đầu theo chuẩn kết nối quang , dùng để kết nối các sợi quang từ  ODF đến  thiết bị quang thành một kết nối khép kín . có các loại dây nhảy quang multimode , single mode như SC/UPC-SC/UPC , SC/APC-SC/UPC, FC/UPC-FC/APC …

 

 

            Hình ảnh dây nhảy quang chuẩn LC/UPC-LC/UPC 3m

 

 

Bình luận

Tin tức mới Xem tất cả

Quy luật màu cáp quang nhiều sợi

Quy luật màu cáp quang nhiều sợi

Quy luật màu cáp quang 48 sợi, Quy luật màu cáp quang 128 sợi, Quy luật màu cáp quang 96 sợi, Quy luật màu cáp quang 12 sợi, Quy luật màu cáp quang 8 sợi,

Cáp quang AAG lại đứt vào sáng 23/4

Cáp quang AAG lại đứt vào sáng 23/4

Lúc 5h17 phút sáng nay (23.4), cáp quang biển AAG phân đoạn TP.HCM - Hong Kong lại bị đứt, gây ảnh hưởng tới đường truyền internet quốc tế.

2015 là thời điểm thích hợp để triển khai 4G

2015 là thời điểm thích hợp để triển khai 4G

Đứng trước xu thế phát triển của 4G trên thế giới, Bộ TT&TT xác định năm 2015 là thời điểm thích hợp để triển khai công nghệ 4G tại Việt Nam. Dự kiến Việt Nam sẽ tổ chức triển khai cấp phép 4G từ đầu năm 2016.

Những xu hướng của thị trường viễn thông năm 2015

Những xu hướng của thị trường viễn thông năm 2015

Theo nhiều chuyên gia, năm 2015, ngành viễn thông sẽ tiếp tục chứng kiến cuộc cạnh tranh khốc liệt cũng như những xu hướng mới, buộc cơ quan quản lý và doanh nghiệp phải thích nghi để đáp ứng với nhu cầu thực tế.